नवी दिल्ली: स्वातंत्र्यदिनी नवी दिल्लीतील काँग्रेस मुख्यालयात राष्ट्रीय गीत 'वंदे मातरम' गायल्याच्या वादाचे आता एका मोठ्या राजकीय वादात रूपांतर झाले असून, काँग्रेसवर राष्ट्रीय गीताचा अपमान केल्याचा आरोप होत आहे. 15 ऑगस्टच्या कार्यक्रमादरम्यान निर्माण झालेल्या या परिस्थितीमागे, कार्यक्रमासाठी जबाबदार असलेल्या प्रोटोकॉल अधिकाऱ्यांमधील खराब समन्वय आणि संवाद हे कारण असल्याचे मानले जात आहे.
ADVERTISEMENT
एका वरिष्ठ नेत्याच्या म्हणण्यानुसार, कार्यक्रमाच्या काही दिवसांपूर्वी जयराम रमेश आणि काँग्रेस अध्यक्षांच्या कार्यालयात 'वंदे मातरम' संदर्भात चर्चा झाली होती. कायदा मंजूर झाल्यानंतर हे राष्ट्रीय गीत पूर्णपणे गायले जावे, अशी चर्चा झाली होती. मात्र, असे दिसते की ही माहिती काँग्रेसच्या तीन सर्वोच्च नेत्यांना मल्लिकार्जुन खर्गे, सोनिया गांधी आणि राहुल गांधी यांना कळवण्यात आली नव्हती. परिणामी, कार्यक्रमादरम्यानच्या परिस्थितीसाठी हे तिन्ही नेते तयार नव्हते.
इंडियन युथ काँग्रेसचे माजी अध्यक्ष बी. व्ही. श्रीनिवास यांची नुकतीच सेवा दलाच्या प्रमुखपदी नियुक्ती झाली असून, ते या भूमिकेत तुलनेने नवीन आहेत. कार्यक्रमादरम्यान, सेवा दलाचे माजी प्रमुख लालजी देसाई हे सोनिया गांधी यांच्याशी बोलताना दिसले. वंदे मातरमचे गायन तिसऱ्या कडव्यापर्यंत सुरू होते आणि सोनिया गांधी हावभाव करताना दिसल्या.
माहितीचा अभाव
इंडिया टुडेला असेही समजले आहे की, कार्यक्रमाचा क्रम आणि संपूर्ण कार्यक्रमाची रूपरेषा कार्यक्रमाच्या एक दिवस आधी तालीम करण्यात आली होती. मात्र, महत्त्वाच्या तपशिलांमध्ये आणि क्रमामध्ये झालेल्या बदलांविषयी नेत्यांना माहिती देण्यात आली नव्हती.
हे ही वाचा>> अखेर नाशिक अन् रायगडचे पालकमंत्री ठरले, कोणावर सोपवली जबाबदारी?
प्रोटोकॉलनुसार, इंदिरा भवनमध्ये अशा कार्यक्रमांचे सुरळीत आयोजन करण्यासाठी प्रशासकीय अधिकारी मनीष चतरथ हे नियुक्त अधिकारी आहेत. इंदिरा भवनमधील सर्व बाबींची जबाबदारीही त्यांच्यावर आहे. सोनिया गांधींनी इशारा केला तेव्हा मनीष चतरथ हे देखील मागेच उभे असलेले दिसले. पक्षाच्या मुख्यालयाशी संबंधित अशा घटना आणि बाबींवर खजिनदार आणि महासचिव (संघटन) यांचे नियंत्रण असते. खजिनदार अजय माकन हे राहुल गांधींच्या उजवीकडे उभे होते, तर महासचिव (संघटन) के. सी. वेणुगोपाल त्यावेळी केरळमध्ये होते.
काँग्रेसमधील नाराजी
या घटनेमुळे काँग्रेस पक्षात नाराजी आहे, कारण त्यामुळे सर्वोच्च नेतृत्वाला अनावश्यक आणि टाळता येण्याजोगी नामुष्की सहन करावी लागली. एका सूत्राने इंडिया टुडेला सांगितले की, राहुल गांधी या घटनेमुळे आणि त्याबद्दल माहिती न मिळाल्याने नाराज होते. तथापि, या प्रकरणी त्यांची भूमिका अस्पष्ट आहे.
हे ही वाचा>> 'आपण आता थांबू शकत नाहीत',..पीएम मोदींचा देशवासियांना मोठा संदेश
सोनिया गांधी मल्लिकार्जुन खर्गे यांच्यासाठी जागेची मागणी करत होत्या, असे काँग्रेसने अधिकृतपणे म्हटले आहे. पक्षाचा कोणताही नेता या प्रकरणी अधिकृतपणे भाष्य करण्यास तयार नव्हता. सोनिया गांधींना राष्ट्रीय गीतावर कोणताही आक्षेप होता, हे दावेही काँग्रेस नेत्यांनी फेटाळून लावले. जयराम रमेश यांनी सांगितले आहे की, १९३७ मध्ये गुरुदेव रवींद्रनाथ टागोर यांच्या शिफारशीनुसार काँग्रेस कार्यकारिणी समितीने वंदे मातरमचे पहिले दोन कडवे गाण्याचा ठराव मंजूर केला होता.
ADVERTISEMENT












