पंजाबचे तूप अन् महाराष्ट्रातील…’, PM मोदींनी जो बायडेन यांना कोणत्या भेटवस्तू दिल्या?
अमेरिकेच्या दौऱ्यावर असलेल्या पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी गुरुवारी व्हाईट हाऊसमध्ये राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन यांची भेट घेतली. बायडेन आणि त्यांच्या पत्नी जिल बायडेन यांनी पंतप्रधान मोदींचे व्हाईट हाऊसमध्ये भव्य स्वागत केले.
ADVERTISEMENT

PM Modi gifted US President Joe Biden : अमेरिकेच्या दौऱ्यावर असलेल्या पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी गुरुवारी व्हाईट हाऊसमध्ये राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन यांची भेट घेतली. बायडेन आणि त्यांच्या पत्नी जिल बायडेन यांनी पंतप्रधान मोदींचे व्हाईट हाऊसमध्ये भव्य स्वागत केले. बायडेन यांनी पीएम मोदींसाठी खास खाजगी जेवणाचे आयोजन केले होते. व्हाईट हाऊसनुसार, अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन आणि फर्स्ट लेडी जिल बायडेन यांच्या वतीने पंतप्रधान मोदींना अनेक भेटवस्तू देण्यात आल्या.
बायडेन कुटुंबाकडून मोदींना मिळाल्या या भेटवस्तू
अधिकृत भेट म्हणून जो बायडेन, फर्स्ट लेडी जिल बायडेन यांनी पंतप्रधान मोदींना 20 व्या शतकाच्या सुरुवातीपासून हस्तनिर्मित प्राचीन अमेरिकन पुस्तक गॅली भेट दिली.
याशिवाय राष्ट्राध्यक्ष बायडेन यांनी पंतप्रधान मोदींना एक विंटेज अमेरिकन कॅमेराही भेट दिला.
बायडेन यांनी पंतप्रधान मोदींना जॉर्ज ईस्टमनच्या पहिल्या कोडॅक कॅमेऱ्याच्या पेटंटची अभिलेखीय प्रतिकृती आणि अमेरिकन वन्यजीव छायाचित्रणावरील हार्डकव्हर पुस्तकही भेट म्हणून दिले.
जिल बायडेन यांनी पंतप्रधान मोदींना ‘कलेक्टेड पोम्स ऑफ रॉबर्ट फ्रॉस्ट’ची स्वाक्षरी केलेली, पहिली आवृत्ती भेट दिली.
बायडेन यांना पंतप्रधान मोदींनी कोणत्या गोष्टी भेट दिल्या
– पंजाबमध्ये तयार केलेले तूप, जे धार्मिक पूजेसाठी (तुपाचे दान) दिले जाते.
– महाराष्ट्रात तयार केलेला गूळ दिला, जो प्रसादासाठी (गुळाचे दान) वापरला जातो.
– उत्तराखंडमधील लांब दाणा असलेला तांदूळ, जो धान्य दानासाठी दिला जातो.
– राजस्थानमधील हस्तनिर्मित, हे 24K शुद्ध आणि हॉलमार्क केलेले सोन्याचे नाणे, जे सोन्याच्या दानासाठी दिले जाते.
– गुजरातमध्ये तयार केलेले मीठ, जे मीठ दानासाठी दिले जाते.
– एका बॉक्समध्ये 99.5% शुद्ध आणि हॉलमार्क केलेले चांदीचे नाणे देखील आहे, जे राजस्थानमधील कारागिरांनी सौंदर्याने तयार केले आहे आणि ते रौप्यदान (चांदीचे दान) म्हणून दिले जाते.
हेही वाचा >> Ravindra Chavan : “एकनाथ शिंदेंच्या बंडाचं भाजपने दिल्लीत केले प्लानिंग, फडणवीस होते…”
– तमिळनाडूमधील तिळ जे दान म्हणून दिले जाते.
– म्हैसूर, कर्नाटक येथून मिळवलेल्या चंदनाचा एक सुगंधी तुकडा भूदानसाठी (जमीन दान) देण्यात आला होता. जो जमिनीवर अर्पण केला जातो.
– पश्चिम बंगालमधील कुशल कारागिरांनी हाताने तयार केलेला चांदीचा नारळ जो गौदानासाठी (गाय, गौदान दान) गायीच्या जागी अर्पण केला जातो.
– बॉक्समध्ये गणपतीची मूर्ती आणि दिवा आहे. विघ्नहर्ता असणाऱ्या गणेशाची कोणतेही काम सुरू करण्यापूर्वी प्रथम त्याची पूजा केली जाते. गणेशाची ही चांदीची मूर्ती आणि चांदीचा दिवा कोलकाता येथील पाचव्या पिढीतील चांदीच्या कारागिरांच्या कुटुंबाने हाताने तयार केलेला आहे.
– उत्तर प्रदेशात बनवलेल्या तांब्याला ताम्रपत्र असेही म्हणतात. त्यावर एक श्लोक लिहिलेला आहे. प्राचीन काळी ताम्रपटाचा वापर लेखन आणि नोंदी ठेवण्याचे माध्यम म्हणून मोठ्या प्रमाणावर केला जात असे.