नवी दिल्लीः दिल्लीच्या लाल किल्ल्याजवळ झालेल्या स्फोटाच्या सुरुवातीच्या तपासात अनेक महत्त्वाचे तथ्य समोर आले आहेत. वरिष्ठ सूत्रांकडून मिळालेल्या माहितीनुसार, हा आत्मघातकी हल्ला नव्हता, तर संशयित आरोपींनी घाईघाईत केलेला स्फोट होता. शिवाय, स्फोटात वापरलेला IED पूर्णपणे विकसित झालेला नव्हता, म्हणूनच स्फोट अतिशय मर्यादित स्वरूपात सीमित राहिला.
ADVERTISEMENT
एजन्सींचा असा विश्वास आहे की जर बॉम्ब पूर्णपणे विकसित करण्यात आला असता किंवा आरोपींनी नियोजनबद्ध पद्धतीने स्फोट घडवला असता, तर स्फोट अत्यंत प्राणघातक ठरू शकला असता. म्हणूनच तपासात घटनास्थळी कोणतेही खड्डे, कोणतेही श्रापनेल किंवा धातूचे तुकडे आढळले नाहीत. सुरक्षा अधिकाऱ्यांच्या मते, कार चालू असताना स्फोट झाला, ज्यामुळे त्याचा परिणाम पसरला आणि पण नुकसान मर्यादित झाले.
स्फोट घाईघाईने करण्यात आला का?
सूत्रांच्या माहितीनुसार, दिल्ली-एनसीआर आणि पुलवामा, जम्मू आणि काश्मीरमध्ये सुरक्षा यंत्रणांनी सतत छापे टाकले आणि स्फोटके जप्त केली त्यानंतर संशयितावर दबाव वाढला असल्याचे तपासात उघड झाले आहे. प्राथमिक तपासात असेही दिसून आले आहे की या वाढत्या दबावामुळे आरोपीने गडबडीत बॉम्ब तयार केला, त्यामुळे या बॉम्बची क्षमता कमी झाली आणि प्रचंड मोठी दुर्घटना टळली.
हे ही वाचा>> Delhi Blast: लाल किल्ल्याजवळ स्फोटाच्या 30 मिनिटं आधी i20 कार कुठे आणि कशी वळणं घेत होती?, पाहा 3D रिकंस्ट्रक्शन
आत्मघातकी हल्ल्यासारखा पॅटर्न नाही!
सुरक्षा अधिकाऱ्यांचे म्हणणे आहे की हा हल्ला आत्मघातकी मिशनसारखा नव्हता. आरोपीने कार कोणत्याही लक्ष्यावर आदळवली नाही, किंवा त्याने कार इमारतीत, बॅरिकेडमध्ये किंवा गर्दीच्या ठिकाणी नेण्याचा प्रयत्न केला नाही. सामान्यतः, आत्मघातकी कार बॉम्बस्फोटांमध्ये, हल्लेखोर गाडी चालवण्यापूर्वी एका विशिष्ट ठिकाणी लक्ष्य करतो, परंतु असे नव्हते. यावरून स्पष्ट होते की ही नियोजित आत्मघातकी मोहीम नव्हती, तर आरोपीवर वाढलेल्या दबावामुळे निर्माण झालेली परिस्थिती होती.
देशभरातील दक्षतेमुळे टळला मोठा हल्ला
सूत्रांचे म्हणणे आहे की, अलिकडच्या काळात संपूर्ण भारतात सतर्कता आणि सुरक्षा यंत्रणांनी केलेल्या समन्वित कारवाईमुळे एक मोठा दहशतवादी हल्ला उधळून लावण्यात आला. अनेक ठिकाणी संशयित मॉड्यूलची अटक आणि जप्तीमुळे नेटवर्क कमकुवत झाले, ज्यामुळे लाल किल्ला स्फोटाचा मोठा प्रयत्न अयशस्वी झाला.
हे ही वाचा>> Delhi Blast: डॉ. शाहीन शाहीद कारमध्ये ठेवायची A-47, कोण आहे 'ही' भयंकर महिला?
दिल्ली पोलिसांनी गृह मंत्रालयाला सादर केला अहवाल
दिल्ली पोलिसांनी स्फोटाचा प्राथमिक अहवाल गृह मंत्रालयाला सादर केला आहे. अहवालात i20 कार स्फोटापर्यंतच्या घटनांचा संपूर्ण क्रम तपशीलवार आहे. त्यात तपासादरम्यान दिल्ली, हरियाणा आणि जम्मू आणि काश्मीर पोलिसांमधील समन्वयाचा देखील उल्लेख आहे.
दरम्यान, कालपासून दिल्ली कार स्फोट प्रकरणात स्थानिक पोलिसांसोबत काम करणाऱ्या राष्ट्रीय तपास संस्थेने (NIA) आदेश जारी झाल्यानंतर प्रकरण औपचारिकपणे ताब्यात घेण्याची प्रक्रिया सुरू केली आहे.
ADVERTISEMENT











