जिथे चेंगराचेंगरी झाली त्या लैराई देवीच्या मंदिरासमोर आगीवरून का चालतात भक्त, काय आहे नेमकी प्रथा?

मुंबई तक

Goa Stampede: गोव्यातील लैराई देवीच्या यात्रेत तिचे भक्त हे जळत्या निखाऱ्यांवरून चालतात. ही नेमकी प्रक्रिया काय आहे हे आपण सविस्तरपणे जाणून घेऊया.

ADVERTISEMENT

देवीच्या मंदिरासमोर आगीवरून का चालतात भक्त?
देवीच्या मंदिरासमोर आगीवरून का चालतात भक्त?
social share
google news

गोवा: गोव्यातील लैराई देवीची यात्रे दरम्यान झालेल्या चेंगराचेंगरीत तब्बल 7 जणांचा मृत्यू झाल्याची धक्कादायक घटना समोर आली आहे.  ही एक महत्त्वाची धार्मिक आणि सांस्कृतिक परंपरा आहे, जी विशेषतः उत्तर गोव्यातील शिरगाव (Shirgao) येथे साजरी केली जाते. ही यात्रा हिंदू पंचांगानुसार चैत्र महिन्यात (मार्च-एप्रिल) आयोजित केली जाते आणि ती अनेक दिवस चालते. या यात्रेचे सर्वात वैशिष्ट्यपूर्ण आणि लक्षवेधी आकर्षण म्हणजे आगीवरून चालण्याची प्रथा, जी स्थानिक भाषेत होमकुंडातून चालणे किंवा धोंडांचा अनुष्ठान म्हणून ओळखली जाते.

1. प्रथेचे स्वरूप आणि प्रक्रिया

होमकुंड तयार करणे: यात्रेदरम्यान, मंदिर परिसरात किंवा गावातील विशिष्ट ठिकाणी मोठा होमकुंड (अग्निकुंड) तयार केला जातो. यात लाकडे जाळून मोठ्या प्रमाणात निखारे तयार केले जातात. हे निखारे लाल-तप्त असतात आणि त्यांच्यावरून भक्तांना चालावे लागते.

हे ही वाचा>> Goa Stampede: लैराई देवी यात्रेत चेंगराचेंगरीमध्ये 7 भाविकांचा मृत्यू, मृतांची यादी आली समोर

भक्तांचा सहभाग: या प्रथेत सहभागी होणारे भक्त धोंड म्हणून ओळखले जातात. धोंड हे प्रामुख्याने पुरुष असतात, जे लैराई देवीच्या भक्तीने प्रेरित होऊन आणि तिच्या कृपेसाठी ही कठीण प्रथा पार पाडतात. हे भक्त उपवास करतात, शुद्धतेचे नियम पाळतात आणि मानसिक व शारीरिक तयारी करतात.

अनवाणी चालणे: धोंड अनवाणी पायांनी तप्त निखाऱ्यांवरून चालतात. ही प्रक्रिया अत्यंत जोखमीची आणि शारीरिकदृष्ट्या आव्हानात्मक असते. तरीही, भक्तांचा विश्वास आहे की देवीच्या कृपेमुळे त्यांना कोणतीही इजा होत नाही.

हे वाचलं का?

    follow whatsapp